Thực hiện Nghị quyết HĐND xã, 6 tháng đầu năm, UBND xã Hải Tiến đã tổ chức triển khai thực hiện các nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng- an ninh trên địa bàn đạt nhiều kết quả. An sinh xã hội được bảo đảm. Lĩnh vực văn hóa, y tế, giáo dục đạt được nhiều kết quả quan trọng. Công tác cải cách hành chính có nhiều chuyển biến tích cực. Thực hiện tốt việc xử lý và giải quyết công việc trên hệ thống đăng nhập tập trung, đảm bảo 100% văn bản được kí số trên môi trường điện tử, thực hiện tốt ứng dụng phần mềm một cửa điện tử, dịch vụ công trực tuyến trong giải quyết hồ sơ cho các tổ chức, cá nhân. Tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội tiếp tục được giữ vững, ổn định; đời sống nhân dân tiếp tục được cải thiện…
Với tinh thần trách nhiệm, dân chủ, các đại biểu dự kỳ họp đã thống nhất cao với các bản báo cáo trình tại kỳ họp và cũng chỉ ra những tồn tại hạn chế cần được tập trung chỉ đạo trong thời gian tới và phản ánh các ý kiến, kiến nghị của cử tri quan tâm lên Hội đồng nhân dân các cấp.
Kỳ họp thứ bảy HĐND xã Hải Tiến đã biểu quyết thống nhất cao thông qua 06 Nghị quyết về việc phê chuẩn quyết toán thu, chi ngân sách xã năm 2022 ; Nghị quyết về việc phân bổ dự toán chi ngân sách năm 2023 từ nguồn kết dư ngân sách xã năm 2022 chuyển sang năm 2023; Nghị quyết thông qua các chỉ tiêu, giải pháp nâng cao tỉ lệ hộ dân sử dụng nước sạch trên địa bàn xã Hải Tiến đến năm 2025; Nghị quyết về việc phê chuẩn các danh mục các dự án, công trình nông thôn mới thực hiện chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới năm 2024.