Nằm trong chuỗi các sự kiện tại Hội chợ Thương mại, Du lịch quốc tế Việt - Trung lần thứ 15 năm 2023 (Móng Cái, Việt Nam - Đông Hưng, Trung Quốc), ngày 3/12, tại Cửa khẩu Quốc tế Móng Cái đã diễn ra chương trình Chạy giao lưu hữu nghị quốc tế Việt - Trung lần thứ nhất năm 2023. Giải chạy thu hút khoảng 1.000 vận động viên tham gia chạy theo cung đường có chiều dài khoảng 10km. Các VĐV xuất phát ở Cửa khẩu Bắc Luân 1 (TP Móng Cái, Việt Nam) chạy qua các tuyến đường của TP Móng Cái, tới Cửa khẩu Bắc Luân 2 sang TP Đông Hưng (Trung Quốc) và sau đó quay trở lại vạch phân quản Cửa khẩu Bắc Luân 1. Đây là lần đầu tiên một giải chạy theo hành trình xuyên biên giới Việt - Trung qua các địa danh của 2 quốc gia được tổ chức.
PV Trung tâm Truyền thông và Văn hóa TP Móng Cái đã ghi lại một số hình ảnh tiêu biểu tại chương trình.
Các đại biểu thể hiện tinh thần giao lưu hữu nghị trước giờ bắt đầuLãnh đạo TP Móng Cái (Việt Nam) và Đông Hưng (Trung Quốc) sôi nổi, hào hứng tham gia chạy1000 vận động viên hai quốc gia xuất phát từ Cửa khẩu Quốc tế Móng CáiVận động viên Việt Nam mặc áo xanh, vận động viên Trung Quốc mặc áo đỏCác vận động viên chạy qua các cung đường đẹp của TP Móng CáiCụ bà 83 tuổi Nguyễn Thị Việt Dung (Việt Trì, Phú Thọ) tham gia giải chạy (Ảnh: Don Nguyễn)Các vận động viên được tiếp nước và nhận được sự cổ vũ nhiệt tình từ chị em phụ nữ TP Móng Cái tại các vòng xuyếnĐội xe dẫn đường cho các vận động viên tiến dần về khu vực cầu Bắc Luân 2Các vận động viên Việt Nam và Trung Quốc cùng hào hứng bước vào chặng tiếp theo của đường đuaLãnh đạo hai địa phương hai nước cổ vũ, động viên các VĐV tại khu vực cửa khẩu Bắc Luân 2Sau khi làm thủ tục nhanh chóng tại khu vực cửa khẩu, với tinh thần tham gia giao lưu hữu nghị, các vận động viên hai nước thoải mái thả lỏng lấy lại sức, tranh thủ “check in”Các VĐV bước vào cung đường đua sang phía bên TP Đông Hưng (Trung Quốc)Lãnh đạo hai bên chạy trên cầu Bắc Luân 2Các đồng chí lãnh đạo hai địa phương hai nước chụp ảnh lưu niệm tại vạch phân quảnVĐV hai nước cũng tranh thủ ghi dấu ấn trước khi bước vào chặng đua cuối để về đíchTăng tốc với tinh thần giao lưu là chínhVĐV 2 nước chụp ảnh kỉ niệm tại khu vực cửa khẩu bên TP Đông Hưng (Trung Quốc)Anh Nguyễn Văn Hiếu, 0578 về đích đầu tiênNhững vận động viên hai nước về đích đầu tiên, hoàn thành chặng đường đua tổng chiều dài 12kmCụ bà 83 tuổi về đích. Một tinh thần thể thao đáng khâm phụcLãnh đạo hai bên trao giải chúc mừng các vận động viên có thành tích cao và vận động nhiều tuổi nhất giải chạyBan tổ chức trao huy chương kỉ niệm cho các vận động viên
Chương trình là cơ hội để nhân dân hai nước được giao lưu, kết nối.