Xác định công tác tuyên truyền, vận động là mũi nhọn xung kích, là vũ khí sắc bén trong việc cung cấp và định hướng thông tin, giúp đưa chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước vào thực tiễn cuộc sống, tạo sự thống nhất trong Đảng, đồng thuận trong xã hội; trong những năm qua, MTTQ xã Hải Sơn và các tổ chức thành viên đã đặc biệt coi trọng, có nhiều đổi mới, sáng tạo, là điểm sáng trong công tác tuyên truyền vận động nhân dân vùng đồng bào dân tộc tích cực hưởng ứng các phong trào thi đua yêu nước, các cuộc vận động, các chủ trương mới, nhiệm vụ trọng tâm của thành phố và địa phương, chung tay xây dựng xã Hải Sơn ngày càng phát triển.
Thực hiện nghiêm Chỉ thị số 18-CT/TU ngày 01/8/2023 của Ban Thường vụ Thành ủy về tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo của Đảng đối với công tác trật tự đô thị, xây dựng, vệ sinh môi trường trên địa bàn thành phố Móng Cái, phường Hòa Lạc kết hợp ra quân xử lý kiên quyết gắn với tuyên truyền, đẩy mạnh thực hiện nếp sống văn minh đô thị.
Ngày 8/7, tại Trung tâm tổ chức hội nghị tỉnh, HĐND tỉnh khóa XIV, nhiệm kỳ 2021-2026 long trọng khai mạc Kỳ họp thứ 19 (kỳ họp thường lệ giữa năm) để thảo luận, quyết nghị nhiều nội dung quan trọng thuộc thẩm quyền của HĐND tỉnh. Đồng chí Nguyễn Xuân Ký, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh và các đồng chí Thường trực HĐND tỉnh chủ trì kỳ họp.
Sinh thời, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn dành tình cảm đặc biệt cho đoàn viên, thanh niên, thiếu nhi. Mỗi dịp gặp gỡ, Tổng Bí thư luôn ân cần động viên, nhắc nhở, gửi gắm niềm tin của Đảng, Nhà nước và nhân dân đến những chủ nhân tương lai nước nhà.
Ngày 24/7, Hội VHNT TP Hạ Long do nhạc sỹ Nguyễn Xuân Nhật - Phó Chủ tịch Hội VHNT TP Hạ Long làm trưởng đoàn đã tới thăm, trao tặng TP Móng Cái và Hội VHNT Thành phố các tác phẩm nghệ thuật đặc sắc viết về TP Móng Cái. Đồng chí Nguyễn Thu Hương - Phó Chủ tịch UBND TP và đồng chí Bùi Thị Lệ Hằng - Chủ tịch Hội VHNT TP Móng Cái, lãnh đạo Phòng VH - TT, Trung tâm TT và VH TP đã đón tiếp đoàn.