Phát biểu tại lễ phát động, đồng chí Đỗ Văn Tuấn - Ủy viên BTV, Phó Chủ tịch Thường trực UBND TP nhấn mạnh: Thực hiện lời dạy của Bác Hồ “Vì lợi ích mười năm thì phải trồng cây, vì lợi ích trăm năm thì phải trồng người”, đồng thời, phát huy truyền thống tốt đẹp của cán bộ nhân dân các dân tộc, cán bộ chiến sỹ lực lượng vũ trang trên địa bàn TP Móng Cái, Tết trồng cây đã trở thành phong trào rộng khắp. Việc tổ chức trồng cây, trồng rừng đã trở thành nét đẹp văn hóa và là định hướng cho sự phát triển bảo vệ môi trường góp phần nâng cao nhận thức của các cấp, các ngành, các tầng lớp nhân dân về vai trò của rừng, tạo điều kiện để phát triển lâm nghiệp bền vững, bảo vệ môi trường và ứng phó với biến đổi khí hậu và khai thác hiệu quả nguồn tài nguyên rừng bền vững.
Ngay sau Lễ phát động, các đồng chí lãnh đạo Thành ủy - HĐND - UBND - UB MTTQ TP, lãnh đạo các cơ quan, ban ngành, đơn vị cùng nhân dân đã tham gia trồng cây Giổi xanh tại khoảnh 7 Tiểu khu 353 B thuộc thôn 8 xã Hải Đông nhằm nâng cao ý thức bảo vệ rừng, cải thiện môi trường sinh thái, mang lại cảnh quan sáng - xanh, sạch, đẹp trên địa bàn Thành phố.
Được biết, năm 2024, TP Móng Cái được giao chỉ tiêu kế hoạch trồng 450 ha rừng trong đó trồng rừng gỗ lớn Lim, Giổi, Lát 100 ha, đồng thời triển khai nhiều giải pháp thiết thực để duy trì và bảo vệ rừng, phát triển lâm nghiệp bền vững.
Ngay trong dịp phát động và tổ chức Tết trồng cây này, toàn TP phấn đấu trồng mới 26.980 nghìn cây các loại tương đương 26,98 ha và quyết tâm hoàn thành vượt mức kế hoạch trồng rừng năm 2024 nâng tỷ lệ che phủ rừng đạt trên 41%.
Thời gian tới, TP Móng Cái tiếp tục tuyên truyền sâu rộng trong nhân dân về lợi ích của việc trồng cây để tạo cảnh quan môi trường xanh, sạch, đẹp góp phần phát triển kinh tế và đảm bảo môi trường sinh thái trên địa bàn./.